• banner (4)

Abin da kuke buƙatar sani game da ciwon sukari

Abin da kuke buƙatar sani game da ciwon sukari

Ciwon sukari (ciwon sukari mellitus) yanayi ne mai rikitarwa kuma akwai nau'ikan ciwon sukari iri-iri.Anan za mu kawo muku duk abin da kuke buƙatar sani.

Akwai manyan nau'ikan ciwon sukari guda uku: nau'in 1, nau'in 2, da ciwon sukari na ciki (ciwon sukari yayin da ake ciki).

Nau'in ciwon sukari na 1

Ana tsammanin nau'in ciwon sukari na 1 yana faruwa ne ta hanyar amsawar autoimmune (jiki yana kaiwa kansa hari bisa kuskure) wanda ke hana jikin ku yin insulin.Kimanin kashi 5-10% na mutanen da ke da ciwon sukari suna da nau'in 1. Alamomin ciwon sukari na 1 sau da yawa suna tasowa da sauri.Yawancin lokaci ana gano shi a cikin yara, matasa, da matasa.Idan kuna da nau'in ciwon sukari na 1, kuna buƙatar shan insulin kowace rana don tsira.A halin yanzu, babu wanda ya san yadda za a hana nau'in ciwon sukari na 1.

Nau'in ciwon sukari na 2

Tare da nau'in ciwon sukari na 2, jikinka baya amfani da insulin da kyau kuma ba zai iya kiyaye sukarin jini a matakan al'ada ba.Kimanin kashi 90-95% na mutanen da ke fama da ciwon sukari suna da nau'in ciwon sukari na 2. Yana tasowa a cikin shekaru masu yawa kuma yawanci ana gano shi a cikin manya (amma da yawa a cikin yara, matasa, da matasa).Wataƙila ba za ku lura da wata alama ba, don haka yana da mahimmanci a gwada sukarin jinin ku idan kuna cikin haɗari.Ana iya hana nau'in ciwon sukari na 2 ko jinkirta tare da sauye-sauyen salon rayuwa, kamar rasa nauyi, cin abinci mai kyau, da kasancewa mai aiki.

Abin da kuke buƙatar sani game da ciwon sukari4
Ciwon suga na ciki

Ciwon sukari na ciki yana tasowa a cikin mata masu ciki waɗanda ba su taɓa samun ciwon sukari ba.Idan kana da ciwon sukari na ciki, jaririnka zai iya zama mafi haɗari ga matsalolin lafiya.Ciwon sukari na ciki yakan tafi bayan an haifi jariri amma yana ƙara haɗarin kamuwa da ciwon sukari na 2 daga baya a rayuwa.Jaririn ku yana iya samun kiba tun yana yaro ko matashi, kuma yana iya kamuwa da ciwon sukari nau'in 2 daga baya a rayuwarsa ma.

Alamomin ciwon suga

Idan kuna da ɗayan waɗannan alamun ciwon sukari masu zuwa, ga likitan ku game da gwajin sukarin jinin ku:

● Yin fitsari da yawa, sau da yawa da daddare
● Suna jin ƙishirwa sosai
● Rage kiba ba tare da gwadawa ba
● Suna jin yunwa sosai
● Ka sami hangen nesa
● Ƙaunar hannaye ko ƙafafu
● Jin gajiya sosai
● Kasance da bushewar fata sosai
● Ka sami raunuka masu warkarwa a hankali
● Ka sami ƙarin cututtuka fiye da yadda aka saba

Ciwon suga

Bayan lokaci, yawan glucose a cikin jinin ku na iya haifar da rikitarwa, gami da:
Ciwon ido, saboda sauye-sauyen matakan ruwa, kumburin kyallen takarda, da lalacewar hanyoyin jini a cikin idanu
Matsalolin ƙafafu, lalacewa ta hanyar lalacewa ga jijiyoyi da rage yawan jini zuwa ƙafafunku
Ciwon gumi da sauran matsalolin hakori, saboda yawan sukarin jini da ke cikin jininka yana taimakawa ƙwayoyin cuta masu cutarwa su girma a cikin bakinka.Kwayoyin cuta suna haɗuwa da abinci don samar da fim mai laushi, mai laushi mai suna plaque.Plaque kuma yana fitowa daga cin abinci mai ɗauke da sikari ko sitaci.Wasu nau'ikan plaque suna haifar da cutar gumaka da warin baki.Sauran nau'ikan suna haifar da ruɓar haƙori da kogo.

Cututtukan zuciya da bugun jini, wanda ke haifar da lahani ga magudanar jini da jijiyoyi masu sarrafa zuciya da tasoshin jini

Cututtukan koda, saboda lalacewar hanyoyin jini a cikin koda.Mutane da yawa masu ciwon sukari suna samun hawan jini.Hakan na iya lalata koda.

Matsalolin jijiya (neuropathy na ciwon sukari), lalacewa ta hanyar lalacewa ga jijiyoyi da ƙananan tasoshin jini waɗanda ke ciyar da jijiyoyi tare da oxygen da abubuwan gina jiki.

Matsalolin jima'i da mafitsara, sakamakon lalacewar jijiyoyi da rage kwararar jini a cikin al'aura da mafitsara

Yanayin fata, wanda wasu ke haifar da su ta hanyar canje-canje a cikin ƙananan jini da raguwar wurare dabam dabam.Mutanen da ke da ciwon sukari suma suna iya kamuwa da cututtuka, gami da cututtukan fata.

Abin da kuke buƙatar sani game da ciwon sukari3
Wadanne matsaloli masu ciwon sukari za su iya samu?

Idan kuna da ciwon sukari, kuna buƙatar kula da matakan sukarin jini waɗanda ke da girma sosai (hyperglycemia) ko kuma ƙasa (hypoglycemia).Wadannan na iya faruwa da sauri kuma suna iya zama haɗari.Wasu daga cikin abubuwan sun haɗa da samun wata cuta ko kamuwa da cuta da wasu magunguna.Hakanan suna iya faruwa idan ba ku sami adadin magungunan ciwon sukari daidai ba.Don ƙoƙarin hana waɗannan matsalolin, tabbatar da shan magungunan ciwon sukari daidai, bin abincin masu ciwon sukari, kuma bincika sukarin jinin ku akai-akai.

Yadda ake rayuwa da ciwon sukari

Ya zama ruwan dare don jin damuwa, baƙin ciki, ko fushi lokacin da kake rayuwa tare da ciwon sukari.Kuna iya sanin matakan da ya kamata ku ɗauka don kasancewa cikin koshin lafiya, amma ku sami matsala tsayawa tare da shirin ku akan lokaci.Wannan sashe yana da nasihu kan yadda ake jure ciwon sukari, cin abinci mai kyau, da kuma yin aiki.

Yi fama da ciwon sukari.

● Damuwa na iya tayar da sukarin jinin ku.Koyi hanyoyin rage damuwa.Gwada zurfin numfashi, aikin lambu, yin yawo, tunani, yin aiki akan sha'awar ku, ko sauraron kiɗan da kuka fi so.
● Nemi taimako idan kun ji sanyi.Mai ba da shawara kan lafiyar hankali, ƙungiyar tallafi, memba na limamai, aboki, ko ɗan uwa wanda zai saurari abubuwan da ke damun ku na iya taimaka muku jin daɗi.

Ku ci da kyau.

● Yi tsarin abinci na ciwon sukari tare da taimakon ƙungiyar kula da lafiyar ku.
● Zabi abincin da ba su da adadin kuzari, kitse mai kitse, kitse mai yawa, sukari, da gishiri.
● Ku ci abinci mai yawan fiber, kamar hatsin hatsi, burodi, busassun, shinkafa, ko taliya.
● Zabi abinci irin su 'ya'yan itatuwa, kayan marmari, hatsi gabaɗaya, burodi da hatsi, da madara da cuku mai ƙiba ko maras kitse.
●Sha ruwa maimakon ruwan 'ya'yan itace da soda na yau da kullun.
● Lokacin cin abinci, ki cika rabin farantin ku da 'ya'yan itatuwa da kayan marmari, kashi ɗaya cikin huɗu da furotin maras nauyi, kamar wake, ko kaza ko turkey ba tare da fata ba, kuma kashi ɗaya cikin huɗu da hatsi gaba ɗaya, kamar shinkafa launin ruwan kasa ko alkama gabaɗaya. taliya.

Abin da kuke buƙatar sani game da ciwon sukari2

Yi aiki.

● Ƙirƙiri makasudin zama mafi yawan ranakun mako.Fara a hankali ta hanyar tafiya na mintuna 10, sau 3 a rana.
● Sau biyu a mako, yi aiki don ƙara ƙarfin tsoka.Yi amfani da makada mai shimfiɗa, yin yoga, aikin lambu mai nauyi (haƙa da dasa shuki da kayan aiki), ko gwada turawa.
● Tsaya ko samun nauyi mai kyau ta hanyar amfani da tsarin abincin ku da motsa jiki.

Ku san abin da za ku yi kowace rana.

● Ka sha magungunanka na ciwon sukari da duk wasu matsalolin lafiya koda lokacin da ka ji daɗi.Tambayi likitan ku idan kuna buƙatar aspirin don hana ciwon zuciya ko bugun jini.Faɗa wa likitan ku idan ba za ku iya samun magungunan ku ba ko kuma idan kuna da wani tasiri.
● Ka duba ƙafafunka kowace rana don yanke, blisters, jajayen tabo, da kumburi.Kira ƙungiyar kula da lafiyar ku nan da nan game da duk wani ciwon da ba ya tafi.
● Ki wanke haƙoranki da walƙiya kowace rana don kiyaye lafiyar baki, haƙora, da ƙoshinku.
● daina shan taba.Nemi taimako don barin.Kira 1-800-QUITNOW (1-800-784-8669).
Ci gaba da lura da sukarin jinin ku.Kuna iya duba shi sau ɗaya ko fiye a rana.Yi amfani da katin da ke bayan wannan ɗan littafin don adana rikodin lambobin sukari na jini.Tabbatar yin magana game da shi tare da ƙungiyar kula da lafiyar ku.
● Duba hawan jini idan likitanku ya ba ku shawara kuma ku adana shi.

Yi magana da ƙungiyar kula da lafiyar ku.

Tambayi likitan ku idan kuna da wasu tambayoyi game da ciwon sukari na ku.
● Ba da rahoton duk wani canje-canje a lafiyar ku.

Abin da kuke buƙatar sani game da ciwon sukari
Ayyukan da za ku iya ɗaukaAyyukan da za ku iya ɗauka

● Lokacin cin abinci, ki cika rabin farantin ku da 'ya'yan itatuwa da kayan marmari, kashi ɗaya cikin huɗu da furotin maras nauyi, kamar wake, ko kaza ko turkey ba tare da fata ba, kuma kashi ɗaya cikin huɗu da hatsi gaba ɗaya, kamar shinkafa launin ruwan kasa ko alkama gabaɗaya. taliya.

Yi aiki.

● Ƙirƙiri makasudin zama mafi yawan ranakun mako.Fara a hankali ta hanyar tafiya na mintuna 10, sau 3 a rana.
● Sau biyu a mako, yi aiki don ƙara ƙarfin tsoka.Yi amfani da makada mai shimfiɗa, yin yoga, aikin lambu mai nauyi (haƙa da dasa shuki da kayan aiki), ko gwada turawa.
● Tsaya ko samun nauyi mai kyau ta hanyar amfani da tsarin abincin ku da motsa jiki.

Ku san abin da za ku yi kowace rana.

● Ka sha magungunanka na ciwon sukari da duk wasu matsalolin lafiya koda lokacin da ka ji daɗi.Tambayi likitan ku idan kuna buƙatar aspirin don hana ciwon zuciya ko bugun jini.Faɗa wa likitan ku idan ba za ku iya samun magungunan ku ba ko kuma idan kuna da wani tasiri.
● Ka duba ƙafafunka kowace rana don yanke, blisters, jajayen tabo, da kumburi.Kira ƙungiyar kula da lafiyar ku nan da nan game da duk wani ciwon da ba ya tafi.
● Ki wanke haƙoranki da walƙiya kowace rana don kiyaye lafiyar baki, haƙora, da ƙoshinku.
● daina shan taba.Nemi taimako don barin.Kira 1-800-QUITNOW (1-800-784-8669).
● Ci gaba da lura da sukarin jinin ku.Kuna iya duba shi sau ɗaya ko fiye a rana.Yi amfani da katin da ke bayan wannan ɗan littafin don adana rikodin lambobin sukari na jini.Tabbatar yin magana game da shi tare da ƙungiyar kula da lafiyar ku.
● Duba hawan jini idan likitanku ya ba ku shawara kuma ku adana shi.

Yi magana da ƙungiyar kula da lafiyar ku.

Tambayi likitan ku idan kuna da wasu tambayoyi game da ciwon sukari na ku.
● Ba da rahoton duk wani canje-canje a lafiyar ku.

An nakalto labarai:

CIWON SUGA: GASKIYAR GABA dagaCIWON SUGA UK

Alamomin ciwon suga dagaCDC

Ciwon suga dagaNIH

Matakai guda 4 don Sarrafa Ciwon suga na Rayuwa dagaNIH

Menene Ciwon sukari?dagaCDC


Lokacin aikawa: Afrilu-09-2022