• banner (4)

Gwajin haemoglobin

Gwajin haemoglobin

Menene haemoglobin?

Haemoglobin furotin ne mai arzikin ƙarfe da ake samu a cikin jajayen ƙwayoyin jini wanda ke ba wa jajayen launin ja na musamman.Yana da alhakin ɗaukar iskar oxygen daga huhu zuwa sauran sel a cikin kyallen takarda da gabobin jikin ku.

Menenegwajin haemoglobin?

Ana amfani da gwajin haemoglobin sau da yawa don gano anemia, wanda shine rashi na jajayen kwayoyin halitta wanda zai iya yin tasiri daban-daban na lafiya.Yayin da ake iya gwada haemoglobin da kansa ana yawan gwadawa a matsayin wani ɓangare na cikakken gwajin jini (CBC) wanda kuma yana auna matakan sauran nau'ikan ƙwayoyin jini.

 

Me yasa nake buƙatar gwajin haemoglobin?

Mai ba da lafiyar ku na iya yin odar gwajin a matsayin wani ɓangare na jarrabawar yau da kullun, ko kuma idan kuna da:

Alamomin anemia, wadanda suka hada da rauni, juwa, da sanyi hannaye da kafafu

Tarihin iyali na thalassaemia, sickle cell anemia, ko wasu cututtukan jini da aka gada

Abincin mai ƙarancin ƙarfe da sauran ma'adanai

Cutar cututtuka na dogon lokaci

Yawan zubar jini daga rauni ko aikin tiyata

 https://www.sejoy.com/hemoglobin-monitoring-system/

Menene ke faruwa yayin gwajin haemoglobin?

Kwararren mai kula da lafiya zai ɗauki samfurin jini daga jijiya a hannunka, ta amfani da ƙaramin allura.Bayan an saka allurar, za a tattara ɗan ƙaramin jini a cikin bututu ko vial.Kuna iya jin ɗan tsagi lokacin da allurar ta shiga ko waje.Wannan yawanci yana ɗaukar ƙasa da mintuna biyar.

Menene ma'anar sakamakon?

Akwai dalilai da yawa matakan haemoglobin naka bazai kasance cikin kewayon al'ada ba.

Ƙananan matakan haemoglobin na iya zama alamar:

Daban-daban irianemia

Thalassemia

Rashin ƙarfe

Cutar hanta

Ciwon daji da sauran cututtuka

Babban matakan haemoglobinna iya zama alamar:

Cutar huhu

Ciwon zuciya

Polycythemia vera, cuta ce wacce jikinka ke yin jajayen ƙwayoyin jini da yawa.Yana iya haifar da ciwon kai, gajiya, da ƙarancin numfashi.

Idan ɗayan matakan ku ba su da kyau, ba koyaushe yana nufin kuna da yanayin likita da ke buƙatar magani ba.Abincin abinci, matakin aiki, magunguna, lokacin haila, da sauran dalilai na iya shafar sakamakon.Hakanan kuna iya samun sama da matakan haemoglobin na al'ada idan kuna zaune a wuri mai tsayi.Yi magana da mai ba da sabis don sanin ma'anar sakamakon ku.

Labaran da aka nakalto daga:

Haemoglobin– Testing.com

Gwajin Haemoglobin-MedlinePlus

 

 

 


Lokacin aikawa: Mayu-16-2022